Quantcast

‘ಪಿಕೆ’ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯ

– ಸೂರ್ಯಕಾಂತ ಬಳ್ಳಾರಿ

ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯ ಸಿನಿಮಾ, ಸಾಹಿತ್ಯಗಳ ಪ್ರಭಾವ ದಟ್ಟವಾಗಿರುವ ಇಂದಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸದಭಿರುಚಿ ವೇಗವಾಗಿ ಅಧಃಪತನ ಹೊಂದುತ್ತಿದೆ. ಕಲಾಪ್ರಕಾರಗಳಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿಯಾದ ಸಿನಮಾ ಮಾಧ್ಯಮ ಕೇವಲ ಮನರಂಜನೆ ನೀಡದೇ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಲ್ಲಿ ಹೊಸ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಮತ್ತು ಚಿಂತನೆಯ ಹುಟ್ಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಲ್ಲುದು. ನೋಡುಗನ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಕಲಕಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸಂವೇದನೆಯನ್ನು ಬಡಿದೆಬ್ಬಿಸುವ ಶಕ್ತಿ ಈ ಮಾಧ್ಯಮಕ್ಕಿದೆ.

ನಿರ್ಮಾಪಕ, ನಿರ್ದೇಶಕರಲ್ಲಿ ಸಮಾಜದ ಪ್ರಗತಿಯ ಬದ್ಧತೆ ಇಲ್ಲದೇ ಇದ್ದರೆ ಅದು ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು, ಗೊಂದಲಗಳನ್ನೂ ಸೃಷ್ಟಿಸಬಲ್ಲುದು. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕಲೆಯನ್ನು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಲಾಭದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದೇ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯ ಸಿನಿಮಾಗಳ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಆಶಾದಾಯಕ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆದಿವೆ. ಹಿಂದೂ, ಮುಸ್ಲಿಂ ಧರ್ಮಗಳ ಕಂದಾಚಾರಗಳ ಆಚೆಯೂ ಮನುಷ್ಯ ಸಂಬಂಧ ದೊಡ್ಡದು ಎಂದು ಸಾರುವ ಭಾವನಾ ತಳವಾರ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿರುವ ‘ಧರ್ಮ್’ , ಅಸ್ಪೃಶ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಪಾಲಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ಮನಸ್ಸುಗಳೂ ಸೋಲೊಪ್ಪುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮನಮುಟ್ಟುವಂತೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಡುವ ಸುಬೋದ್ ಘೋಷ್ ಕತೆಯಾಧಾರಿತ ಬಿಮಲ್ ರಾಯ್ ನಿರ್ದೇಶಿಸುವ ‘ಸುಜಾತಾ’, ‘ಸಂಸ್ಕಾರ’ಗಳಂತಹ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವಂತಹವು. ರೂಢಿಗತ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಂಧಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮತ್ತು ಮೂರ್ತಿಭಂಜನೆಯನ್ನು ಮಾಡುವ ಉಮೇಶ್ ಶುಕ್ಲಾ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಓ ಮೈ ಗಾಡ್’’ಚಿತ್ರ ನೋಡುಗನ ಮೆಚ್ಚಿಗೆಗಳಿಸಿದ್ದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಯತ್ನ.

ದೇವರು, ಧರ್ಮಗಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನತೆಯ ಅಭದ್ರತೆಯ ಶ್ರದ್ಧೆಯನ್ನು ಸುಲಿಗೆ ಮಾಡಿ ನಗದೀಕರಣಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಜಾಲವಿದೆ. ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎಲ್ಲ ಜಿಡ್ಡನ್ನು ಕಳಚಿಟ್ಟು ಪಕ್ಷಿನೋಟದಿಂದ ನೋಡಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಆಳವಾದ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟಿರುವ ವಂಚಕ ಜಾಲದ ಅರಿವು ಮೂಡಲು ಸಾಧ್ಯ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುವ ರಾಜಕುಮಾರ ಹಿರಾನಿ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಪಿಕೆ’ ಒಂದು ಉತ್ತಮ ಚಿತ್ರ. ಅನ್ಯಗ್ರಹ ಜೀವಿಯ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಆಚರಣೆಗಳು, ಧರ್ಮ ಕಾಣುವಂತಹ ರೀತಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪಿಕೆ ಎಂದರೆ ‘ಮೂರ್ಖ’ ಅಥವಾ ‘ಹುಚ್ಚ’ ಎಂಬಂತಹ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಕರೆಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ಜ್ಯೋತಿಷ್ಯ,ಧರ್ಮಾಧಾರಿತ ವೇಷಭೂಷಣಗಳು,ದೇಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹಗಳು, ಎಲ್ಲದಕ್ಕಿಂತ ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳ ಪರ್ಸ್ತುತತೆಯನ್ನೇ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ‘ಹೌದಲ್ವಾ’ ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ನಮ್ಮಲ್ಲೂ ಹುಟ್ಟು ಹಾಕುವ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಮಡೆಸ್ನಾನದಂತಹ ಗೊಡ್ಡು ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಮಾನವೀಯ ಮನಸ್ಸುಗಳಿರುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇದು ಪ್ರಸ್ತುತ.

ಜನತೆಯನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಚಲಿತ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನೋಡುವ ಸಿನಿಮಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಕನ್ನಡದಲ್ಲೂ ನಡೆದಿರುವುದು ಶ್ಲಾಘನೀಯ ಆದರೆ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ನೋಡುಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸದೇ ಇರುವುದು ಒಂದು ವಿಪರ್ಯಾಸ.

2 Comments

  1. ಕಿರಣ್
    December 28, 2014
  2. v.n.laxminarayana
    December 28, 2014

Add Comment

Leave a Reply