fbpx

ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಪೀಡಿತ ಭಾವನೆಗಳನ್ನಿಟ್ಟುಕೊಂಡೇ ಹೋದರೆ ಏನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ..

4 Responses

 1. ಬರಹಗಾರ್ತಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟ ಅವಧಿಗೆ ಭಲೇ ಅನ್ನ ಬೇಕು. ಡಾಕ್ಟರಿಕೆಯೂ ಒಂದು ವೃತ್ತಿಯೇ ಎನ್ನುವವರು ಅವರ ಮುಷ್ಕರದಿಂದ ಜನ ಸಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಪು ಹೂಡುವ ಹಕ್ಕು ಇಲ್ಲ ಅನ್ನುವವರಿದ್ದಾರೆ. You can’t have both ways. “ನೀವೇ ಡಾಕ್ಟರ್ ಆಗಿದ್ರೆ ಹೇಗೆ ಇರತಿದ್ರಿ ಹೇಳಿ?“ ಎನ್ನುವ ನಿವೃತ್ತ ವೈದ್ಯರ ಪತ್ನಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆ, ತನ್ನ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಡಾಕ್ಟರ್ ಆಗಲು ಬಿಡದ ನಿರ್ಧಾರ ಎರಡೂ ಮನಸ್ಸನ್ನು ತಟ್ಟಿತು.

 2. .ಮಹೇಶ್ವರಿ.ಯು says:

  ತಮ್ಮ ಹಸಿವನ್ನೂ ದಣಿವನ್ನೂ ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಮಾನವೀಯ ಕಾಳಜಿಯಿಂದ ದುಡಿಯುವ ವೈದ್ಯರನ್ನು ನಾನೂ ಕಂಡಿದ್ದೇನೆ. ಅವರ ಕೈಮೀರಿ ರೋಗಿ ಮಡಿದ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ರೋಗಿಯ ಬಂಧುಗಳಿಂದ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು,ವೃಥಾ ಹಿಂಸೆಯನ್ನು ಸಂಕಟವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ವೈದ್ಯರ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿಬಲ್ಲೆ. ಹೀಗಿರುವಾಗ ಸಾರಾಸಗಟಾಗಿ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕೇವಲ ಹಣಮಾಡುವವರು, ಮಾನವೀಯ ಕಾಳಜಿಯಿಲ್ಲದವರು ಎನ್ನುವುದು ವಾ.ಸ್ತವ ಕಂಡಿತ ಅಲ್ಲ.

 3. kvtirumalesh says:

  ಈ ವಿಧೇಯಕದಲ್ಲಿ ಏನಿದೆಯೋ ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಅದರೆ ಕೆಲವು ‘ತ್ರೆಟನಿಂಗ್’ ವಾಕ್ಯಗಳಿವೆ ಎಂದು ಕೇಳಿದ್ದೇನೆ. ಅದಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ವೈದ್ಯರು ಮುಷ್ಕರಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಎನಿಸುತ್ತದೆ. ಇಡೀ ವಿಧೇಯಕದ ಕರಡನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಮುಂದೆ ಇರಿಸಬೇಕಿತ್ತು. ಸರಕಾರ ಹಾಗೆ ಈಗಲಾದರೂ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ.
  ಖಾಸಗಿ ವೈದ್ಯರ ನೆರವಿನಿಂದ ನಾನು ಹಲವು ಬಾರಿ ಪ್ರಾಣಾಂತಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಪಾರಾಗಿದ್ದೇನೆ. (ಒಂದು ಸಲ ಹಾವು ಕಡಿತದಿಂದ ಸರಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ವೈದ್ಯರೂ ನನ್ನನ್ನು ಬಚಾವು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.) ಅವರೆಲ್ಲರೂ ‘ಆದರ್ಶ’ ವೈದ್ಯರರೆಂದು ನಾನು ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ತಮ್ಮ ಕೈಲಾದುದನ್ನು ಅವರು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ವರೆಗಿನ್ಇ ಡೀ ಜೀವಮಾನದಲ್ಲಿ ಅದೆಷ್ಟೋ ಬಾರಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೆರವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದೇನೆ. ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆಯಷ್ಟೇ ನನ್ನ ಪತ್ನಿ ಹೈಪೋಗ್ಲಿಸೆಮಿಯಾದಿಂದ ಪಾರಾಗಲು ವೈದ್ಯರು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು.
  ನಾವು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಕೇವಲ ದುಡ್ಡು ಕೊಟ್ಟು ಪಡೆಯುವ ಸೇವೆಯೆಂದು ನೋಡಬಾರದು. ಅವರ ಕಾರಣದಿಂದ ಈವತ್ತು ಹೆಚ್ಚೆಚ್ಚು ಜನರು ೯ಗರ್ಭಿಣಿಯರು, ವೃದ್ಡರು, ತೀವ್ರ ಕಾಯಿಲೆಯವರು) ಬದುಕಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾರೆ. ರೋಗದಿಂದ ಸಾಯುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಅಗಾಧ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರು ಪರಸ್ಪರ ಸೌಹಾರ್ದದಿಂದ ಇರಬೇಕು–ಈ ಮಾತು ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೂ (ಉದಾ: ಶಿಕ್ಷಣ) ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.
  ಸರಕಾರ ತನ್ನ ವೈಫಲ್ಯವನ್ನು ಖಾಸಗಿ ವೈದ್ಯರ ತಲೆ ಮೇಲೆ ಹೇರುವುದು ಸರಿಯಲ್ಲ. ಅದು ಬಡವರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆ ಮಾಡಿಸುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಯೋಚಿಸಬೇಕು, ಹಾಗೂ ಸರಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಬೇಕು.
  ***
  ವೈದ್ಯರನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಬರೆಯುವವರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡದಿರಿ. ಅಂತೆಯೇ ಅವರ ಮೇಲೆ ಫಿರ್ಯಾದಿನ ತೂಗುಗತ್ತಿ ಇರಿಸಬೇಡಿ. ಆರೋಗ್ಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಎಷ್ಟೇ ಮುಂದುವರಿದರೂ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕೇಸು ಕೂಡ ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಿರುತ್ತ, ಅಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೂರಕ್ಕೆ ನೂರರಷ್ಟು ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ ಎನ್ನುವ ಹಾಗಿಕಿಲ್ಲ. ಇದನ್ನು ನಾವು ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಕೆಲಸಮಾಡಲು, ಯೋಚಿಸಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಮುಕ್ತ ವಾತಾವರಣ ಮತ್ತು ಕಾಲಾವಕಾಶ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
  ಮಗುವನ್ನು ಮೀಯಿಸಿದ ನೀರಿನೊಂದಿಗೆ ಮಗುವನ್ನೂ ಚೆಲ್ಲದಿರಿ!

  ಕೆ.ವಿ.ತಿರುಮಲೇಶ್

 4. Shama, Nandibetta says:

  Wah what a sensible article. I second every word of it.

Leave a Reply

%d bloggers like this: