fbpx

‘ಹೆಣ್ಣಾಗಿಯೇ ಅನುಭವಿಸಿ ಬರೆದೆ’ ಎನ್ನುವ ಜಗದೀಶ ಕೊಪ್ಪರ ‘ಮರುಭೂಮಿಯ ಹೂ’

12 Responses

 1. ರಮೇಶ ಗಬ್ಬೂರ್ says:

  ಈಗ್ಗೆ ಎರಡು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಓದಿದ ಕಾದಂಬರಿ… ನನಗಂತು ಕಣ್ಣೀರು ಬಂತು… ನೀವು ಓದಿ ವಿಮರ್ಷೆ‌ಮಾಡೋದು ಅಂದ್ರೆ ಇನ್ನೂ ಡೆಜರ್ಟ ಫ್ಲವರ್ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸಿಗುವ ನ್ಯಾಯವಾಗುತ್ತದೆ ಸಿರಿಯವರೆ… ನಿಜಕ್ಕೂ ನಿಮ್ಮ ಓದಿಗೆ ಬೆರಗಾದೆ….. ಇಲ್ಲಿ ನೀವು ಮೂಲ ಲೇಖಕರನ್ನು ನೆನೆದದ್ದು ಬಹಳ ಸಂತಸವಾಯ್ತು….. ನಿಜ. ನೀವು ಹೇಳಿದಂತೆ ಪುರುಷ ಸಮಾಜ ಓದಲೇಬೇಕು..‌ನಾಚಿಕೊಳುವಂತೆ…
  ರಮೇಶ ಗಬ್ಬೂರ್

 2. ಓದುತ್ತ ಮನಸ್ಸು ವಿಲವಿಲ ಒದ್ದಾಡಿತು. ಇದೆಂತಹಾ ಕ್ರೂರ ಪದ್ಧತಿ!!

 3. Ravindra says:

  Tq u so much madam. ಸುಮಾರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಿಕ್ಕ ಯಾವುದೊ ತುಂಡು ಪೇಪರ್ ನಲ್ಲಿ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಓದಿ, ಗೆಳೆಯನಿಗೆ ಈ ಪುಸ್ತಕ ಕಳಿಸಲು ಹೇಳಿದ್ದೆ, ಅವ ಸ್ಟಾಕ್ ಬಂದಿಲ್ಲ, ಬಂದಿಲ್ಲ ಅಂತಿದ್ದ, ಕೊನೆಗೂ ನಿಮ್ಮ ಕಡೆಯಿಂದ ಓದುವಂತಾಯ್ತು, ತುಂಬು ಹೃದಯದ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಬರೆಯುತ್ತಿರಿ ಹೀಗೆ

 4. Noorulla Thyamagondlu says:

  Desert flower ಸಿನಾಮಾ ನೋಡಿದ್ದೆ..ಕಣ್ಣಾಗೆ ನೀರು ಬಂದಿತು.. ಎಂಥಾ ಕ್ರೂರ ಪದ್ದತಿ ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಇದೆ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗಿದ್ದು ಆ ಸಿನಾಮಾ ನೋಡಿದಾಗಲೇ..
  ಜಗದೀಶ್ ಸರ್ ರವರ ಅನುವಾದ ಆತ್ಮಕಥನ ಓದಿಲ್ಲ.. ಸಿರಿಜೀ ನಿಮ್ಮ ರೆಕಮೆಂಡ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಓದುವೆ.. ಬರಹ ವೆರಿ ನೈಸ್ ..

 5. DS Kore says:

  ಹೌದು…. ಮೇಡಂ ನಿಜ , ಪುರುಷಪ್ರದಾನ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಕೆಲವೊಂದು ಅನಿಷ್ಟ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಈಗಲೂ ಇವೆ.

 6. Sreedhar says:

  ನಿಜಕ್ಕೂ ಹೀಗಿದೆ ಎಂದು ಗೋತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ಕಣ್ಣೀರು ಬಂತು.

 7. ರಾಜು ಪಾಲನಕರ ಕಾರವಾರ says:

  ಶ್ರೀದೇವಿ ಮೇಡಂ ಈ ವಾರದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಅಂಕಣ ಬರಹ ಓದಿದೆ… ತುಂಬಾ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬರೆದಿರುವಿರಿ….ನೀವು ಬರೆದಂತೆ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಕಡೆ ಈ ಅನಿಷ್ಟ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಈಗಲೂ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರುವುದು ದುಖಃದ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ… ಮರುಭೂಮಿಯ ಹೂ ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತು ನಿಮ್ಮ ವಿಮರ್ಶೆ ಮನ ಮಿಡಿಯುವಂತಿದೆ ನಿಮಗೆ ಅಭಿನಂದನೆಗಳು

 8. ಸುಜಾತ ಲಕ್ಷೀಪುರ says:

  ಮೊದಲಿಗೆ ಜಗದೀಶ್ ಅವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು.. ಇಂತ ಕೃತಿಯನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದ ಕ್ಕೆ. ಈ ಆತ್ಮಕಥನವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಓದಿ,ಆಗಾಗ ಅದರಿಂದ ಕಸುವು ಪಡೆದುಕೊಂಡು ನಮಗೂ ಓದಲು ರೆಕಮೆಂಡ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಶ್ರೀದೇವಿಯವರಿಗೆ ಮನತುಂಬಿ ನಮನ.ಏಕೆಂದರೆ ನನಗೂ ಈ ಕೃತಿಯನ್ನು ಓದಲೇಬೇಕೆನ್ನಿಸುವಷ್ಟು ಅವರ‌ ಬರವಣಿಗೆ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ.ವಾರೀಸ್ಳ ಬದುಕು ,ಬವಣೆ.. ಎಲ್ಲವನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಗೆಲ್ಲುವ ಛಲ…ಓದುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಹೃದಯ ನೀರಾಯಿತು….ನಿಜ ,ಎಲ್ಲ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಸಲಹುವ ಪುರುಷರು ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಜೀವಂತ ಕಥನ. ಮರುಭೂಮಿಯ ಹೂವಾದ ವಾರೀಸ್…ತನ್ನ ಜನಾಂಗದ ನೀಚ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವಿರುದ್ದ ಹೋರಾಡಿ, ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಪಾಲಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದ ಹೂವಾಗಿ,ಹೋರಾಟದ ಹೂವಾಗಿದ್ದಾಳೆ.ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಹೋರಾಡಿ ಬದುಕು ಕಟ್ಟಕೊಂಡ ಬೆಂಕಿಯ ಹೂ ವಾರೀಸ್ ಆತ್ಮಕಥನವನ್ನು ಆದಷ್ಟು ಬೇಗ ಓದಬೇಕೆನ್ನಿಸಿದೆ..ಬೆಳಕು ಪಡೆಯಲು.

  ಥ್ಯಾಂಕ್ ಯು ಶ್ರೀದೇವಿ ಮೇಡಮ್.

 9. Nasrin says:

  ಮನ ಕಲಕಿದ ಬರಹ…..

 10. prathibha nandakumar says:

 11. ಡಿ.ಎಮ್.ನದಾಫ್. ಅಫಜಲಪುರ says:

  ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪದ ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಬೆಂದೆ. ಗಂಡು ಎಂದುಕೊಳ್ಳುವಾಗಲೊಮ್ಮೆ ಎದೆ ಮುಟ್ಟಿ ನೋಡಿಕಳ್ಳಬೇಕೆನಿಸಿತು. ಜೊತೆಗೆ ಗಂಡಸೊಬ್ಬರು ಅನುಭವಿಸಿ ಅನುವಾದಿಸಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸಮಾಧಾನ ವಾಯಿತು.

 12. ಡಿ.ಎಮ್.ನದಾಫ್. ಅಫಜಲಪುರ says:

  ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪವಾಯಿತು ಗಂಡಾಗಿರುದಕ್ಕೆ, ಸಮಾಧಾನವಾಯಿತು ಗಂಡಸೊಬ್ಬರು ಅನುಭವಿಸಿ ಅನುವಾದಿಸಿರುವದಕ್ಕೆ.
  ಡಿ.ಎಮ್.ನದಾಫ್ ಅಫಜಲಪುರ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: